



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MAWASILIANO NA  
TEKNOLOJIA YA HABARI

# Jarida La Mtandaoni

Toleo la Nane, 2021



**SHIRIKA LA POSTA, CRDB KUBORESHA  
HUDUMA ZA KIFEDHA KATIKA OFISI  
200 NCHINI**

# WAZIRI AWATAKA WALIMU WAKUU NA WALIMU WA TEHAMA KUTOZIFUNGIA KOMPYUTA KWENYE MAKABATI



Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi Zanzibar, Mhe. Rahma Kassim Ali akikabidhi kompyuta kwa mmoja kati ya walimu wakuu waliohudhuria hafla ya uzinduzi wa awamu ya tano ya mradi wa kugawa vifaa vya TEHAMA na kuunganisha shule na mtandao wa intaneti unaotekelezwa na Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote(UCSAF).

**W**aziri wa Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) Mhe, Rahma Kassim Ali amewataka Walimu wakuu na Walimu wa TEHAMA kutovifungia katika makabati vifaa vya TEHAMA vilivyotolewa na Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) huku akiwaagiza kuhakikisha kuwa vinatumika kwa malengo yaliyokusudiwa.

Waziri ameyasema hayo katika uzinduzi wa awamu ya tano ya mradi wa kugawa vifaa vya TEHAMA na kuunganisha shule na mtandao wa intaneti (school connectivity), hafla ambayo imefanyika katika shule ya Sekondari ya Hasnuu Makame, Mkoa wa Kusini Unguja Visiwani humo.

Mhe, Rahma amesema, walimu wana wajibu wa kutunza na kuhakikisha kuwa vifaa hivyo vinatumika katika kujifunza na kufundishia ili kufikia malengo ya Serikali ya kuhakikisha wanafunzi wanapata elimu ya TEHAMA kuanzia shuleni



ili kuendana na kasi ya ukuaji wa sekta hiyo duniani.

Akizungumza katika hafla hiyo Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi Amour Hamil amesema, dhamira ya Serikali ni kuibadilisha Tanzania na kuifanya kuwa ya kidigitali kwa kuhakikisha kuwa mawasiliano na teknolojia ya habari yanasambaa katika maeneo yote ikiwamo maeneo ya vijijini na pembezoni.

Nae Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja, Rashid Hadid ameishukuru UCSAF na kuongeza kuwa vifaa hivyo vitasaidia kukuza kiwango cha elimu ya TEHAMA katika Mkoa huo huku akiahidi kuwa atahakikisha vifaa hivyo vinatunzwa, vina-heshimiwa na kutumika kwa malengo yaliyokusudiwa.

Afisa Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), Justina Mashiba amesema, awamu ya tano ya mradi huo imegharimu zaidi ya shilingi milioni 112 ikiwa ni manunuzi ya kompyuta 795 na printa 159 ambazo zita-tolewa kwa shule 159 za Tanzania Bara na Zanzibar, ambapo kila shule itapata kompyuta tano na printa moja.



Mkurugenzi wa Idara ya Mawasiliano, Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Mhandisi Clarence Ichwekeleza amesema, Wizara inawekeza katika TEHAMA ili kuendana na kasi ya ukuaji wa teknolojia duniani.

Ameongeza kuwa, Shule hizo pia zitaunganishwa na mtandao wa intaneti kwa lengo la kuwasaidia walimu na wanafunzi kutafuta taarifa mbalimbali zenye maudhui ya kieletroniki katika ufundishaji na kujifunza.

Amesema, UCSAF inawekeza kwa wanafunzi walioko shuleni kwa kuwapatia vifaa vya TEHAMA mapema ili wapati uelewa utakaisaidia nchi kuongeza idadi ya wataalam wa TEHAMA.

Nae Mkuu wa Idara ya Mawasiliano kutoka Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhandisi Clarence Ichwekeleza amesema kuwa ili kwenda sambamba na mabadiliko ya kiteknolojia duniani, Tanzania inahitaji vijana watakaokuwa na elimu na ujuzi zaidi wa TEHAMA.



Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi Zanzibar, Amour Hamil asema nia ya Serikali ni kuhakikisha elimu ya TEHAMA inafikishwa kwa wanafunzi walioko Vijijini na maeneo ya pembezoni ili kuendana na kasi ya mabadiliko ya kiteknolojia. Ameyasema hayo katika hafla ya uzinduzi wa awamu ya tano ya mradi wa kugawa vifaa vya TEHAMA na kuziunganisha shule na mtandao wa intaneti katika shule ya Sekondari Hasnuu Makame, Mkoa wa Kusini Unguja.



# SHIRIKA LA POSTA, CRDB KUBORESHA HUDUMA ZA KIFEDHA KATIKA OFISI 200 NCHINI



Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Dkt. Faustine Ndugulile akizindua Huduma za Kibenki za Benki ya CRDB ndani ya Ofisi za Shirika la Posta Tanzania, Dar es Salaam.

**S**erikali imewapongeza Shirika la Posta Tanzania (TPC) na benki ya CRDB kuboresha ushirikiano wao katika kutoa huduma za kifedha kwenye Ofisi 200 za Shirika hilo nchini.

Washirika hao wametakiwa kuhakikisha huduma zao zinawafikia watazania wengi ili Tanzania ifikie uchumi wa kidigitali.

Akizindua huduma za CRDB wakala katika ofisi za shirika la Posta, Waziri wa Mahusiano na Teknolojia ya Habari Dk. Faustine Ndugulile amesema fedha ni kichocheo muhimu katika maendeleo hivyo kuna kila sababu ya kutanua wigo wa huduma za kifedha kwa watazania.

Dk.Ngudulile amesema bado takwimu za matumizi kwenye mfumo rasmi wa huduma za kifedha ni mdogo hivyo mahusiano hayo yahakikishe watazania wengi zaidi wanaingia kwenye mfumo huo.

“Kwenye mfumo rasmi wa huduma za kifedha ni mdogo kwani asilimia 16.7 wanapata huduma za kifedha kupitia benki,asilimia 48.6 wanapata huduma za kifedha kupitia simu za mkononi,asilimia 6.7 haijulikani wanapata huduma kupitia mfumo gani huku asilimia 28 hawana huduma hiyo”amesema Dk.Ngugulile.

Amesema kuwa mahusiano hayo yawafikie kwa kuwarasimisha watazania kwenye mfumo rasmi wa fedha.

Dk Ndungulile ameongeza kuwa Serikali imeendelea kufanya uwekezaji katika sekta ya mawasiliano ambapo bajeti ya mwaka 2021/22 imetenga sh. Bilioni 300 kwa ajili ya kuboresha huduma na kuiwezesha Tanzania kufikia uchumi wa kidigitali.

Pia amelipongeza shirika hilo kwa kuanzisha huduma ya pamoja (One Stop Centre) ambayo itarahidisha huduma mbalimbali za kiserikali kwa wakati mmoja pamoja na kuanzisha duka mtandao na watazania kupata fursa ya kuuza bidhaa zao ndani na nje ya nchi.

Naye, Kaimu Posta Masta Mkuu Macrice Mbodo alisema shirika limeazimia kuhudumia wananchi na kuchagiza maendeleo ya kiuchumi.







# SERIKALI KUHAKIKISHA MAWASILIANO YA UTANGAZAJI YANAFIKA KOTE

**W**aziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile amesema kuwa Serikali itahakikisha mawasiliano ya utangazaji yanafika kote nchini kwa kuwa mawasiliano ya redio yanawapata taarifa mbali mbali wananchi na Wizara tunapenda kuona maudhui ambayo yanaendana na utamaduni wetu Tanzania na yanajibu changamoto za wananchi kwa kuwa sasa kuna taarifa ambazo sio sahihi zinatolewa kwa wananchi kupitia baadhi ya vyombo vya habari na mitandao ya kijamii.

Ameongeza kuwa Serikali itapunguza gharama za leseni za redio jamii na za pembezoni zilizopo ngazi ya Wilaya ili kuondoa adha ya wananchi waishio pembezoni mwa mipaka ya nchi yetu kwa kusikiliza redio za nchi nyingine za jirani.

Dkt. Ndugulile ameyasema hayo leo akiwa Mgeni Rasmi kwenye uzinduzi na makabidhiano ya studio ya kisasa ya kidijitali ya TBC ya redio jamii ya Mjini Dodoma kwa kuwa ukarabati, ununuzi na ufungaji wa mitambo ya studio hiyo umegharamiwa



Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote, Justina Mashiba akisaini makabidhiano ya studio ya TBC ya redio jamii Dodoma kwa Mkurugenzi Mkuu wa TBC, Dkt. Ayub Rioba baada ya kufungwa mitambo na Mfuko huo. Wa nne kulia aliyesimama anayeshuhudia ni Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile na wa nne kushoto ni Naibu Waziri wa Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo.



na Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) ambayo ni moja ya taasisi zilizo chini ya Wizara hii. Aidha, ameahidi kuwa Wizara itaangalia namna ya kushirikiana na Shirika la utangazaji Tanzania (TBC) kuwezesha upatikanaji wa njia maalumu na kifaa cha satelaiti cha kutunza na kuhifadhi taarifa za studio hiyo

Naye Naibu Waziri wa Wizara ya Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo, Mhe. Pauline Gekul ameishukuru Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kuwezesha ukarabati na kufunga mitambo mipya ya studio ya redio jamii ya TBC iliyopo Dodoma ambayo itasikika kwenye mkoa wa Dodoma, Singida, Iringa na maeneo ya jirani kwa kuwa moja ya kipaumbele cha Wizara ya Habari ni kuiwezesha TBC kifedha, mtaji na kuendeleza wataalam.

Akizungumza kwa niaba ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Huduma na Maendeleo ya Jamii, Mhe. Stanslaus Nyongo amesema kuwa Kamati imeridhishwa na studio hii mpya ya TBC kwa kuwa Bunge limekuwa na nia hii na leo limetimia ili wananchi wapate taarifa za Serikali kwa kuwa vyombo vya habari vipo vingi ila TBC ni chombo cha uhakika na wananchi wanapenda kusikiliza taarifa kutoka TBC



Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote, Justina Mashiba akikabidhi hati ya makabidhiano kwa Mkurugenzi Mkuu wa TBC, Dkt. Ayub Rioba baada ya kufungua mitambo kwenye studio hiyo Dodoma.



Naibu Waziri wa Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo akijadiliana jambo na Mkurugenzi Mkuu wa TBC, Dkt. Ayub Rioba kabla ya Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile kuzindua studio ya TBC ya redio jamii, Dodoma.



Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Huduma na Maendeleo ya Jamii, Stanslaus Nyongo akizungumza mubashara na wananchi kupitia studio ya TBC ya redio jamii Dodoma kabla ya kuzinduliwa na Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile (hayupo pichani).



# BODI YA WAHIRIRI

Mwenyekiti

Dkt. Zainab A. S. Chaula

Katibu Mkuu

Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

Mratibu na Mhariri wa Jarida

Prisca J. Ulomi

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini

Mwandaaji wa Jarida

Faraja Mpina

Wasanifu wa Jarida

Janeth Peter

Waandishi wa Jarida

Prisca J. Ulomi

Faraja Mpina



**Limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini  
Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari  
S.L.P. 677,40470 Dodoma, Tanzania  
Barua pepe: [ps@mawasiliano.go.tz](mailto:ps@mawasiliano.go.tz)  
Tovuti: [www.mawasiliano.go.tz](http://www.mawasiliano.go.tz)  
Instagram: Wizaramth**